Công ty yêu cầu giữ bằng gốc của người lao động có vi phạm pháp luật?

Hỏi:

Nội dung Chào luật sư. Em đang gặp trường hợp như thế này ạ mong luật sư giải đáp giúp em ạ. Em làm 1 công ty từ 1/4/2017 đến 6/5/2017 em nghỉ sau đó đến ngày 9/6/2017 em đến để lấy lương và tiền đặt cọc 3 triệu và bằng gốc đại học nhưng công ty không trả tiền lương và tiền đặt cọc cho em, em muốn viết đơn khiếu nại có được không ạ (lúc vào làm em chưa được ký hợp đồng và cty bắt nộp bằng gốc và tiền đặt cọc 3 triệu đã có giấy bàn giao giấy tờ và có dấu của cty) Mong luật sư cho em 1 ý kiến ạ.

Trả lời:

1. Cơ sở pháp luật.

2. Nội dung tư vấn.

Thứ nhất, về việc giữ bằng cấp và yêu cầu đặt cọc tiền.

Theo Điều 20 Bộ luật lao động 2012 quy định những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:

– Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

 Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc công ty yêu cầu bạn nộp tiền đặt cọc và sau đó là giữ bằng của bạn là trái với quy định của pháp luật.

Bạn có thể yêu cầu đơn vị đang giữa giấy tờ gốc của bạn trả lại giấy tờ cho bạn. Trường hợp đơn vị không thực hiện bạn có thể gửi đơn khiếu nại đến Phòng lao động – Thương binh xã hội thuộc UBND cấp huyện.

Thứ hai, Bộ luật Lao động cũng quy định thời gian thử việc là 2 tháng. Lương trong thời gian thử việc bằng 85% mức lương thỏa thuận nếu kí kết hợp đồng lao động. Bạn có thể yêu cầu công ty trả lương cho bạn trong thời gian làm việc đó.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Khai Nguyên về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với các luật sư để được giải đáp kịp thời.

Trân trọng!

_________________________________________

Quý khách hàng cần tư vấn trực tiếp hoặc đề nghị hỗ trợ vui lòng liên hệ theo đường dây nóng (24/7): 

Hotline 1: 0968.563.550 – L.sư. Vũ Quang Bá

Hotline 2: 0967.097.368 – L.sư. Đinh Mạnh Hùng

Hoặc gửi thư qua hòm thư điện tử: luatkhainguyen@gmail.com