Hành vi cá độ bóng đá sẽ bị xử lý như thế nào ?

Hỏi: Hiện nay đang xảy ra trường hợp đa dạng người, đa dạng gia đình khuynh gia, bại sản và rất nhiều việc đau lòng xảy ra do cá độ bóng đá. Tôi muốn hỏi: Cá độ bóng đá có vi phạm pháp luật không? Nếu vi phạm sẽ bị xử lý như thế nào?

Về vấn đề này, Chuyên gia pháp lý: Phạm Huy Thận, nguyên Cục trưởng Cục dò xét VKSNDTC tư vấn như sau:

Theo quy định của luật pháp thì hành vi cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc, cụ thể như sau:

– các hành vi như tổ tôm, xóc đĩa, chơi số đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe…là hành vi đánh bạc.

 Hành vi cá độ bóng đá sẽ bị xử lý như thế nào ?

– trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa… Thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa… (Được tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham dự cá độ trong một trận bóng đá, tham dự cá độ trong một kỳ đua ngựa… Trong đấy người chơi có thể chơi làm đa dạng đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong những trường hợp này là tổng số tiền, trị giá hiện vật sử dụng để chơi trong những đợt đó.

Liệu cá độ bóng đá có bị bắt không ?

Theo điều 321, Bộ Luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 có quy định như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật giá trị trong khoảng 5.000.000 đồng tới dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo ko giam cầm đến 03 năm hoặc phạt tù túng trong khoảng 06 tháng tới 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các tình trạng tiếp đây, thì bị phạt phạm nhân trong khoảng 03 năm tới 07 năm:

a) Có thuộc tính chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nghiêm trọng.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

– Xử phạt hành chính:

Căn cứ theo điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi tìm những số lô, số đề.

hai. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong những hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc sử dụng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, những hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ hai.000.000 đồng tới 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) bưng bít việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi doanh nghiệp đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc công cụ, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi công ty đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) đơn vị phân phối, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) công ty màng lưới bán số lô, số đề;

d) doanh nghiệp cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi tiêu khiển hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

tịch thu tang chứng, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thâu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, hai, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy: lúc chưa đủ nhân tố cấu thành hình sự thì hành vi cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt hành chính tùy theo chừng độ vi phạm.

Hành vi cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc giả dụ người nào vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định của luật pháp. Nhẹ sẽ bị xử phạt hành chính, nặng và đủ biểu hiện tù nhân sẽ bị truy vấn cứu bổn phận hình sự theo quy định.

các bạn có thể tham khảo thêm về cách cá độ luôn thắng tại đây